Tin mới nhất
-
ĐHQG-HCM thảo luận hợp tác với Synopsys về đào tạo ngành bán dẫn
Sáng 4/3, tại Nhà Điều hành ĐHQG-HCM, đoàn công tác của Công ty Synopsys đã thảo luận các nội dung hợp tác với ĐHQG-HCM về đào tạo ngành bán dẫn. PGS.TS Vũ Hải Quân - Giám đốc ĐHQG-HCM, đã chủ trì buổi làm việc. -
Tập đoàn Intel đề xuất hợp tác đào tạo AI tại ĐHQG-HCM
Sáng 1/2, tại Nhà Điều hành ĐHQG-HCM đã diễn ra buổi làm việc giữa ĐHQG-HCM và Tập đoàn Intel. PGS.TS Vũ Hải Quân - Giám đốc ĐHQG-HCM, chủ trì buổi làm việc, ông Brian G. Gonzalez - Giám đốc Quan hệ Chính phủ quốc tế Tập đoàn Intel, dẫn đầu đoàn công tác. -
Phát triển hợp tác đào tạo với doanh nghiệp, đáp ứng nhu cầu nguồn nhân lực chất lượng cao cho tương lai
Quan hệ hợp tác giữa trường đại học và doanh nghiệp là sự tương tác có tính cá nhân và tổ chức, nhằm hỗ trợ nhau trên nguyên tắc đôi bên cùng có lợi. Doanh nghiệp là nơi kiểm nghiệm và đánh giá chất lượng đầu ra của nguồn nhân lực. Còn trường đại học là nơi đào tạo, giúp cho người học có thể thích ứng nhanh chóng với những đòi hỏi của thị trường. -
ĐHQG-HCM cùng doanh nghiệp chắp cánh cho khát vọng đổi mới sáng tạo của sinh viên
Với sứ mệnh đào tạo nguồn nhân lực, thúc đẩy tiến bộ khoa học - kỹ thuật, chuyển giao công nghệ, tạo sân chơi học thuật về khởi nghiệp…, các cơ sở giáo dục đóng vai trò như một trụ cột trong hệ sinh thái khởi nghiệp - đổi mới sáng tạo (KN-ĐMST) của đất nước. Trong đó, với vai trò là một đại học đa ngành đa lĩnh vực, ĐHQG-HCM xem việc thúc đẩy ĐMST trong sinh viên, học viên và giảng viên là một trong những nhiệm vụ hàng đầu. -
Đẩy mạnh hợp tác nghiên cứu khoa học giữa đại học và doanh nghiệp
Trong thời đại công nghệ hóa toàn cầu, việc hợp tác giữa trường đại học và doanh nghiệp ngày càng chặt chẽ, đa dạng, bao gồm nhiều lĩnh vực khác nhau: giáo dục đào tạo, thị trường việc làm, nghiên cứu khoa học, chuyển giao công nghệ…